Xin Hãy Cùng Thắp Sáng Tia Hy Vọng!

Thảo luận trong 'CHỮ THẬP ĐỎ' bắt đầu bởi dieulinh, 26/09/2008.

1. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Chủ đề: Xin hãy cùng thắp sáng tia hy vọng!!!
    Ngày đăng: 21/09/2007 lúc 09:37 (Bài ở diễn đàn danhim.net)
    Sáng nay Diệu Linh đến thăm gia đình em BÙI TẤN TRUNG - khóm 3 (trên nhà ông Dậu một chút). So với hơn một năm trước căn nhà hầu như không có gì thay đổi, ngoại trừ một cảm giác vắng vẻ. Bố mất đã 8 tháng 5 ngày, nhưng dường như cả mẹ và con đều chưa quen với cảm giác vắng chồng, vắng cha, vắng người đàn ông trụ cột trong gia đình. Nhất là vào lúc này - tháng 9- tháng tựu trường. Gánh nặng của 6 đứa con trĩu nặng trên vai người mẹ gầy gò, hốc hác.

Tấn Trung đã nhận được giấy gọi nhập học của 2 trường CAO ĐẲNG KINH TẾ KỸ THUẬT CÔNG NGHIỆP 2 và TRƯỜNG ĐẠI HỌC CÔNG NGHIỆP TP HCM - hệ Trung cấp, ngành Điện Công nghiệp.

Hy vọng lóe lên rồi vụt tắt! Bởi thời hạn nhập học đã gần lắm rồi, bởi món nợ hơn 3 triệu đồng ba mẹ vay của Hội Nông dân đã đến kì hạn trả, bởi số tiền nhập học và học phí chỉ một học kỳ thôi mà đã 1.300.000 (trường Cao đẳng), Đại học CN còn tốn nhiều hơn thế, bởi có nhập học rồi thì cũng phải tính cách sống làm sao ở cái đất Sài Gòn...
    Nguồn thu nhập chỉ vin vào vườn hồng mỗi năm một vụ, thế mà hồng năm nay lại chẳng bao nhiêu trái...

Trung còn 3 đứa đang đi học (lớp 5,11,12), em nói với tôi: chắc em....nhưng tôi đọc được trong mắt em sự khao khát được đến trường. Tôi tin em, bởi lẽ nếu lâu nay không vượt khó , thì những năm phổ thông của em chưa chắc đã hoàn thành.

Cách đây hơn một năm, cô chị BÙI THỊ NGỌC THÙY cũng cùng tâm trạng với Trung, Thùy đã được những tấm lòng của Quỹ Thông Xanh động viên, giúp đỡ (vay tiền).

Cô chị cả Bùi Thị Ngọc Thảo (sinh năm 1985) năm xưa vừa học xong 12 thị bố ngã bệnh. Khó khăn lắm cả nhà mới chấp nhận quyết định không đi thi ĐH của Thảo, ở nhà phụ ba má nuôi em.
    Nhắc đến thì chạnh lòng, chứ thật tình tôi cũng không biết Thảo sẽ xoay sở như thế nào với mức lương 25.000 đồng mỗi ngày, nếu tăng ca, mỗi giờ được thêm 5.000. Khi tôi đến, Thảo đã đi làm ở công ty DT.

Người mẹ nghèn nghẹn :" suốt cuộc đời này tui chỉ mong tụi nó ăn học cho có cái nghề..." Tôi ra về mà lòng nặng trĩu...

1 person likes this.
  2. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Xin Hay Cung Thap Sang Tia Hy Vong

Những tấm lòng đã đến cùng Trung...[​IMG]

Số tiền này của: một người bạn giấu tên 100k, một người bạn của votienlong100k, anh tranvanchanh 50k và kingkhuong2000 50k

Chỉnh sửa cuối: 26/09/2008
    1 person likes this.
  3. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Tin không vui!

Ngày đăng: 01/11/2007 lúc 12:56 "Rất tiếc! Vô cùng tiếc khi báo tin với anh em Danhim rằng em Trung vì một số lý do khách quan (... )và chủ quan (em bị trợt té khi gánh Hồng trên rẫy về, đau cột sống, phải điều trị một thời gian, đúng vào thời điểm nhập học.) đã không kịp nhập học.
    Cách đây 3 tuần, em đã xuống SG nhưng trường đã khóa sổ.
    Hiện nay em đang ở Dăklak."

DL

1 person likes this.
  4. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Món quà phương xa

Trong thời gian đó, trên chuyên mục đấu giá từ thiện của trang danhim.net diễn ra thật sôi nổi, và cuối cùng con tem vàng tuyệt đẹp đã được mua bởi bác langtuquendoi. Một phần tiền được bác trích lại để làm quà động viên em Bùi ngọc Trung:

"Ngày đăng: 14/12/2007 lúc 21:00

Theo ý định của bác Langtuquendoi, tặng cho m Bùi Ngọc Trung 500.000 (năm trăm ngàn đồng Việt Nam) Diệu Linh đã gởi vào ngày 24/11. Xin chuyển lời cám ơn ơn của em và gia đình đến bác và Các anh chị trên danhim.net
    (bác Lãng tử ơi, bác đã biết em Trung không thể đi học vào năm nay, mà vẫn động viên, DL thấy nó mang những ý nghĩa tinh thần rất đặc biệt, hy vọng ...)"

1 person likes this.
  5. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Một Năm Sau

Ngày 25.6.2008

Thấm thoát một năm trôi qua, kì thi Đại học đang đến gần, tôi quay lại nhà em Bùi tấn Trung- năm trước không kịp nhập học dù đã đậu- một phần vì hoàn cảnh gia đình khá ngặt nghèo...Niềm vui dâng lên khi biết một năm qua em đã không ngừng cố gắng, ôn tập và đăng kí thi laị vào trường Đại học ĐÀ LẠT. Năm nay cô em gái Bùi thị Kim Thục - lớp 12A1 trường THPT Lạc Nghiệp cũng đăng ký thi vào trường ĐHSP- khoa tiểu học và ĐHKHXH-NV - khoa xã hội học

Suốt năm, khó khăn vẫn không ngừng đeo bám cả gia đình, chạy ăn từng bữa và món nợ vay từ lúc cha còn sống, tới giờ vẫn chưa trả được...Vay mượn chỗ này trả chỗ kia, giờ thì chẳng còn ai để có thể vay được nữa...nữa Hai anh em nhìn mẹ, nhìn hai đứa em vẫn còn đi học phổ thông rồi quyết đinh chắc chỉ một trong hai đứa đi thi, chứ cả hai cùng đi lỡ đậu rồi cũng khó mà đi học cả hai. Thục quyết định nhường anh...

1 person likes this.
  6. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Tình Bạn Trong Gian Khó!

Ngày 26.6.2008

Thương cô bạn hiền lành chăm chỉ, các bạn học sinh khối 12 loan tin cho nhau, góp gió thành bão...Phải nhanh nhanh vì thời gian không còn nhiều...Những đồng bạc lẻ được chuyền tay nhau dưới gầm bàn, trong những câu chuyện về thí cử ăn ở mùa thi, đầy cảm thông và chia xẻ bất chấp thời lạm phát, củi quế gạo châu...
    300.000 đồng thay cho lời động viên bạn trong cơn khốn khó...[​IMG]Xin tặng tất cả các bạn trẻ một nhành hoa!

1 person likes this.
  7. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Niềm Hy Vọng Lại Về!

Ngày 27.6.2008
    Câu chuyện đến tai các thầy cô, một thoáng giật mình...Và rồi ai cũng sẵn lòng giúp sức...làm sao có thể để 1 học sinh của mình không đi thi vì thiếu tiền cơ chứ! 700k, với 300 k hôm trước là 1M, cũng tạm đủ. Nhưng rồi nỗi lo khác lại chực trào ra: Không biết sau này sẽ tính toán sắp xếp như thế nào nếu cả hai đứa cùng đi học nhỉ? Thở dài...Ừ, thôi kệ, tự mỗi người cứ phải cố gắng trước đã chứ...

10g sáng ngày 27.6.2008: Số tiền 1M đã được trao tặng em tại nhà.Hy vọng lại được thắp lên trong nụ cười và trong nước mắt...

CHÚC CẢ HAI ANH EM VÀ TẤT CẢ BẠN BÈ CỦA KIM THỤC
    THI THẬT TỐT NHÉ!

1 person likes this.
  8. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Tin vui thứ nhất!

Có lẽ ai đó ghé qua chuyên mục này cũng có ý chờ đợi kết quả trong kỳ thi tuyển sinh của anh em Trung, Thục.

Và xin được thông báo:cả hai anh em đều đậu vào trường Cao Đẳng Sư Phạm Dalat, ngành Thư viện - thông tin (Tấn Trung)và ngành Văn hóa- du lịch (Kim Thục)

Niềm vui lại tỏa sáng trong căn nhà cũ kĩ...Được tiếp tục đến trường là ước mơ của cả hai anh em, là cơ sở cho niềm tin và hy vọng về một tương lai tươi sáng...

1 person likes this.
  9. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Tin vui thứ hai!

Cô chị cả Bùi thị Ngọc Thùy đã tốt nghiệp với một kết quả thể hiện sự nỗ lực cao độ.

Là người đầu tiên nhận tiền vay vốn học tập của Quỹ thông xanh, em đã không phụ lòng kì vọng của mọi người. Mong ước lớn nhất hiện tại của Thùy là nhanh chóng có việc làm để phụ má nuôi em đi học. Hơn ai hết Thùy hiểu rõ giá trị của "một miếng khi đói", của những nỗ lực tự thân và niềm vui khi được chia sẻ...

Tuy nhiên ngay thời điểm tháng 9 nhập học này, hai em Trung, Thục chưa vay được vốn theo chương trình hỗ trợ của Ngân hàng chính sách, gia đình rất khó khăn. Xin giới thiệu đến Ban điều Quỹ thông xanh 2 trường hợp này mong được nhận sự giúp đỡ kịp thời để các em yên tâm học tập. Trao được "chiếc cần câu" để các em tự lập về sau, điều đó thật ý nghĩa!

Last edited by a moderator: 29/09/2008
    1 person likes this.
  10. tandai

tandai Tự hành lữ khách...

Hic, đang gặp lúc nền kinh tế khó khăn chao đảo, thật là xui cho các em :(. Thay mặt BĐH QTX xin ghi nhận chuyện này, nhưng tandai không dám hứa chắc, bởi một cây làm chẳng nên non...

1 person likes this.
  11. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Tin mới nhận trưa nay:
    Hai em tân sinh viên Tấn Trung, Kim Thục hiện vẫn đang nỗ lực học tập tại Đàlạt, vẫn dạt dào niềm tin và hy vọng. Và còn rất rất nhiều em SV của DD chúng ta đang nỗ lực hết mình để khắc phục khó khăn và học tập thật tốt. Chợt nhớ đến cây xương rồng...có phải vì mọc trên đất nắng hạn khô cằn, mà hoa của nó càng trở nên rực rỡ ...:)

1 person likes this.