Thất bại trong bước đi đầu tiên !!

Thảo luận trong 'HƯỚNG NGHIỆP - TUYỂN SINH' bắt đầu bởi mattroi, 18/08/2008.

1. mattroi

mattroi Ong tìm mật

Ngày 10/7/08 kết thúc kì thi ...
    Ngày 8/8/08 em biết điểm chuẩn ...
    Em rớt rồi ...!

2. tandai

tandai Tự hành lữ khách...

Ồ! Sao đáng tiếc vậy em? Nhưng chắc là cũng có hi vọng đăng kí nguyện vọng 2 chứ hả em? Anh có một cô cháu và một cô em họ cũng rớt nguyện vọng 1 vào ngành ưa thích của mình. Giờ hoặc là sẽ chọn một ngành không ưa thích lắm đủ điểm đậu, hoặc đăng kí nguyện vọng 2 vào trường dân lập. Chưa biết sao! :(

3. tandai

Nếu anh không nhầm thì em được 15,5 điểm, thêm 1,5 điểm vùng. Với tổng cộng 17 điểm khối D1 thì có lẽ em vẫn còn nhiều hi vọng chọn các ngành khác với nguyện vọng 2.

Học ngành khác vẫn có thể tốt và vẫn có thể không làm tắt đi lòng đam mê nghề báo của em, miễn là em có quyết tâm...

Em đã có định liệu gì chưa bé? Đang mùa mưa nên mây nhiều, mặt trời ít chiếu nắng. Nhưng đừng lo em ạ, sau cơn mưa trời chắc chắn sẽ sáng mà :)

4. votienlong

votienlong Noname

anh tin rằng rồi những gì tốt đẹp sẽ đến với em.Một cô bé có nhiều niềm tin.có một ước mơ.Với điểm như thế em hãy bình tĩnh tự tin tìm hiểu về NV2 như thế em sẽ vào ĐH thôi.Tiếp tục vui vẻ lên nhé em.Ba mẹ em sẽ mãi ở bên em,anh tin như thế,đừng buồn nhé

5. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Mình không nghĩ rớt Đại học là "Thất bại trong bước đi đầu tiên" đâu Mattroi! Đó chỉ là "THÀNH CÔNG BỊ TRÌ HOÃN" mà thôi!:p Nhỏ hãy tiếp tục cố gắng nhé, mọi thứ vẫn còn đang phía trước...

6. luckylac

luckylac CLB bóng đá ĐA NHIM

Vậy là nguyện vọng 1 của mattroi giống luckylac ngày nào rồi, hồi 2 năm đầu thi ĐH, luckylac đều đăng ký khoa Báo chí khối D1 nhưng do điểm thấp nên đành phải đăng ký nguyện vọng 3 vào khoa Quản trị kinh doanh của ĐH Mở Tp.HCM. Đến năm thứ 2 của ĐH mà luckylac vẫn còn đi thi cái khoa Báo chí mà mình thích nhưng rốt cuộc thì sau 4 lần thi thì "giấc mơ vẫn cứ là giấc mơ". Luckylac nghĩ vấn đề bây giờ là mattroi cứ đăng ký NV2 để có trường học trước đã, năm sau rồi đăng ký thi tiếp chứ để 1 năm luyện thi thì hơi uổng vì dù giò trước sau mình cũng đã có trường học rồi, tinh thần sẽ thoải mái hơn do ít chịu áp lực... Chúc mattroi cũng như những bạn khác không may trong NV của mình có lựa chọn đúng đắn và sáng suốt.

7. mattroi

mattroi Ong tìm mật

Em đã nộp NV2 vào ĐH Hùng Vương cũng ngành quản trị kinh doanh... Em giống anh luckylac thiệt. Giờ thì thật sự với em học gì cũng được vì em có thể thích nghi trong mọi môi trường mà ^^!. Em đã định bỏ năm nay để tập trung chỉ ôn thi thôi... nhưng 1 năm nữa trì hoãn là lại thêm 1 năm vất vả của mẹ.
    Một tháng xa nhà vừa rồi em đã học được những bài học về thực tế. Một trong số đó là cuộc gặp gỡ,làm quen với một người bạn gái bằng khi em đến bệnh viện để chăm sóc bà. Gia đình của bạn ấy là một gia đình thuần nông ở một miền quê của tỉnh Nam Định. Bạn ấy nghỉ học từ lớp 9 và đã bắt đầu vào đời với công việc tại một xưởng nhuộm. Ba năm làm việc bằng chính sức lao động của mình bạn ấy không còn là gánh nặng của gia đình mà còn tích trữ cho mình những kinh nghiệm trong nghề, một số vốn và những mối hàng cho xưởng riêng của mình sau này. Bằng tuổi em nhưng bạn ấy chững chạc hơn nhiều, bạn ấy không được làm quản lí chỉ vì lí do mới 18 tuổi. Buổi tối ở bệnh viện, bạn ấy đã kể cho em nghe những dự định, kế hoạch cho tương lai. Những dự định củ thể, những kế hoạch rõ ràng và rất thực tế. Một câu hỏi :"Bấy lâu nay em quá mơ mộng chăng?". Có phải em chỉ tự đánh lừa mình trong những câu nói : "Em không cần người nâng đỡ, em không cần lương cao, em chấp nhận mọi thử thách..."
    Thực tế là em cần phải thực tế hơn. Thực tế em đã rớt, thực tế em không đủ điều kiện để trì hoãn, thực tế em cần sớm có nghề nghiệp để mẹ đỡ gồng lưng thêm nữa. Và thực tế đâu bắt em từ bỏ ước mơ... em vẫn sẽ thi nhưng ...
    Em sẽ chờ vào "cái duyên"...!
    Em thất bại trong bước đi đầu tiên, bước đi của ước mơ nhưng " thất bại không là gì của thành công cả" phải không ah ^^!

1 person likes this.
  8. luckylac

luckylac CLB bóng đá ĐA NHIM

Không biết điểm chuẩn NV2 trường ĐH Hùng Vương bao nhiêu, luckylac được biết ĐH Mở khoa QTKD lấy điểm NV2 khối D1 là 14 điểm đó. Chúc mattroi đạt được ước muốn của mình...

9. nganPH

nganPH Cố vấn

Chào mattroi..
    Anh đã từng làm việc với ít nhất là 2 người, hiện nay là cấp quản lý (manager) của công ty đa quốc gia...tại SG. Điểm đặc biệt là ..xuất phát điểm chỉ là một cô/cậu mới tốt nghiệp PTTH (rớt đại học hay không thì anh không biết)..xin vào làm giúp việc (helper), có thể nói là vị trí sai vặt...điều kỳ diệu có lẽ là ý chí và nghị lực, cộng với tính kiên trì, chịu khó, chịu nhẫn nhục....cô/cậu này đã theo học lớp đại học ngoại ngữ, tiếng Anh...buổi tối...vì ban ngày phải làm việc...vậy mà...sau bao nhiêu năm cố gắng thầm lặng, đã lấy xong tấm bằng đại học tiếng Anh....để rồi..sau những thay đổi của công ty..cô/cậu này lại là cấp quản lý....vừa làm tốt chuyên môn, vừa giao tiếp giỏi...
    Nếu em muốn gặp người thật, việc thật, nói cho anh biết...hihi..
    Chúc em thành công.
    Phạm Hoàng Ngân
    12C Dran - 1979

6 people like this.
  10. mattroi

mattroi Ong tìm mật

Anh Hoàng Ngân !
    Thật bất ngờ khi đọc được những trả lời của anh từ một topic khá lâu của em. Rớt ĐH, ngành mà mình thích quả thật rất khó khăn đối với em. Không biết có phải thiếu ý chí không mà em đã phải gác nó lại và chọn cho mình một con đường khác trong NV2. Hiện nay em đang học Quản trị kinh doanh của trường ĐH Hùng Vương TP Hồ Chí Minh. Nhiều khi em cũng rất lo lắng vì em cảm nhận được kinh doanh không hợp với mình... Nhưng em cũng đang rất cố gắng, không có gì là dễ dàng cả...
    Như những gì anh đã viết, em rất mong được gặp các anh chị ấy. Em rất muốn học tập sự kiên trì, chịu khó của các anh chị. Đó là điều cần thiết nhất đối với em trong những bước đi sắp tới ^^!
    Cảm ơn anh thật nhiều...
    Mattroi

2 people like this.
  11. tandai

Để đi đến La Mã, có rất nhiều con đường, và rất nhiều phương tiện, em gái nhỏ ạ! Ý chí, đó là cái thể hiện ở đích đến sau cùng, chứ không phải trên con đường em đang đi. Vững tin lên nhé! ;)

4 people like this.
  12. nganPH

nganPH Cố vấn

Một điều.. anh muốn chỉa sẻ với em ngay lúc này, đúng ra là nhắc lại..điều mà rất nhiều người đã đề cập..và ai cũng biết..nhưng thực hiện thì không nhiều người...đủ kiên trì...hoặc một số thường chống chế rằng mình không có môi trường để ...sử dụng....cho đến khi thật sự cần thì không học kịp, và thế là cơ hội qua đi..em biết rồi, đó là kiến thức ngoại ngữ, cụ thể là tiếng Anh.
    Hảy trang bị chút kiến thức tiếng Anh, càng sớm càng tốt, có lúc em sẽ thấy...công sức em bỏ ra không là uổng phí.

Chúc em thành công.

6 people like this.
  13. thanhbksgt

thanhbksgt Member

Thực ra trượt đại học cũng không có gì phải buồn đâu em ạ.Vì suy cho cùng giáo dục bậc đại học ở Việt Nam còn tệ lắm và không giúp ích được nhiều cho nghề nghiệp của sinh viên sau này.Được cái môi trường đại học có thể giúp chúng ta trưởng thành hơn thôi ;) .Theo anh em có thể học một trường nào đó không đòi hỏi cao lắm,sau đó em vừa học trên trường vừa học thêm anh văn kiểu như toiec hay toefl đạt đến một mức nào đó là có thể xin học bổng toàn phần sang nước ngoài du học được rồi.Một điều nữa anh muốn nói là có rất nhiều người thành công mà không cần bằng cấp như Bill Gate(Microsoft) hay Đoàn Nguyên Đức (Chủ tịch Hoàng Anh Gia Lai) quan trọng là phải biết nắm lấy thời cơ và nhìn trước người ta một bước là thành công rồi.Thân chào em.

6 people like this.
  14. kawaii

kawaii New Member

em đồng ý với anh.nên nghĩ ĐH là môi trương cho mình rèn luyện hơn là giảng dạy cung cấp kiến thức.Nhưng em nghĩ lựa chọn một con đường khác với mọi người như Bill Gate hoặc Đoàn Nguyên Đức thì cần có rất nhiều can đam anh ạ.khi mà mọi người xung quanh phản đối và muốn mình đi theo con đường họ muốn mình đi.E có rất nhiều lựa chọn và đến khi buộc phải quyết định thì em không có can đảm đó

3 people like this.