Tấm gương của nghị lực

Thảo luận trong 'THANH NIÊN VÌ NGÀY MAI' bắt đầu bởi mattroi, 26/01/2009.

1. mattroi

mattroi Ong tìm mật

Năm mới, dạo một vòng các blog, phát hiện ra được bài viết này trong blog của MrLive. Xem và cảm nhận, đọc và suy ngẫm, mattroi nhận ra trên thế giới này có những con người có một nghị lực phi phàm... thật khâm phục biết bao. Điều đó càng thôi thúc mỗi người trong chúng ta sống đẹp hơn, sống có ích hơn...
    "Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui

Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    Chọn những bông hoa và những nụ cười
    Tôi nhặt gió trời mời em giữ lấy
    Để mắt em cười tựa lá bay

Mỗi ngày tôi chọn đường mình đi
    Đường đến anh em đường đến bạn bè
    Tôi đợi em về bàn chân quen quá
    Thảm lá me vàng lại bước qua

Và như thế tôi sống vui từng ngày
    Và như thế tôi đến trong cuộc đời
    Đã yêu cuộc đời này bằng trái tim của tôi

Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    Cùng với anh em tìm đến mọi người
    Tôi chọn nơi này cùng nhau ca hát
    Để thấy tiếng cười rộn rã bay..."
    (Trịnh Công Sơn)

"Không tay, không chân, không vấn đề.
    Tôi và bạn, chúng ta không ngẫu nhiên được sinh ra mà không có một mục đích nào cả. Tất cả chúng ta sinh ra đều mang sẵn trong mình một sứ mệnh đối với cuộc sống này. Một khi đã khám phá ra và sống với mục đích đó thì niềm vui, hạnh phúc sẽ là người bạn bên ta mỗi ngày, theo ta đi hết hành trình này…

Và anh chàng trong clip dưới đây là một người đã khám phá ra bản thân mình. Nhờ đó mà Nick Vujicic, không những đã vượt lên trên cái số phận “người ta gọi là bất hạnh” mà còn dùng tài năng của mình để đem lại cảm hứng giúp cho hàng triệu người trên thế giới tiếp tục sống và tin vào cuộc sống.
    MrLive​

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=JUas9uNPDuM[/YOUTUBE]
    Còn đây là một chút thông tin lượm lặt về anh chàng thú vị này.

Nick Vujicic chào đời ở Melbourne (Australia) năm 1980 trong gia đình Công giáo. Cái chân duy nhất của anh bị teo, chỉ còn có 2 ngón. Không cần nói thì ai cũng có thể tưởng tượng ra Vujicic luôn phải đối mặt với vô khối vấn đề khó khăn trong cuộc sống. Nick từng muốn tự tử lúc 8 tuổi. Tuy nhiên, anh nhận ra rằng nếu mình có thể sống cuộc sống bình thường mà không có chân, tay thì mình cũng có thể truyền cảm hứng ấy cho những người tật nguyền khác. 17 tuổi, Vujicic đã lập ra tổ chức phi lợi nhuận Life Without Limbs (Cuộc sống không chân tay).
    (Nguồn: Thế giới & Việt Nam)

Trích dẫn:
    http://mrlive.org/2008/12/ko-tay-ko-chan-ko-van-de/

Chỉnh sửa cuối: 26/01/2009
    7 people like this.
  2. boconganh

boconganh Ong xây tổ

Những con người giàu nghị lực.Nhìn lại mình thấy mình chẳng làm được bằng họ.Thật đáng khâm phục những con người.Biết thế, em phải cố gắng ngay khi mình còn có thể làm được