Nhóm trẻ thiện ngyện Đà Lạt với tết trung thu cho trẻ em vùng xa.

Thảo luận trong 'TIN TỨC NHANH' bắt đầu bởi Kiều Hoàng, 12/09/2011.

1. Kiều Hoàng

Kiều Hoàng Ong nghệ

[FONT=&quot]TRUNG THU VỚI NHỮNG TRẺ EM VÙNG KHÓ KHĂN.[/FONT]
    [FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]Tiết trung thu năm nào cũng mưa, cứ như thời tiết cũng muốn thử thách lòng người, nhưng đối với trẻ em thì tiết trời dù có xấu cũng không ngăn được niềm vui của các em trong lễ hội trăng rằm.[/FONT]
    [FONT=&quot]BokKaBang ở Đơn Dương được biết đến là một trong những thôn khó khăn nhất vì tập trung những hộ nghèo của 2 xã Tu Tra và Đạ Ròn vào lập nghiệp. Kể từ khi có huyện lộ 412 nối các xã phía nam sông của huyện Đơn Dương đến Bồng Lai- Đức Trọng, con đường vào BokKaBang cũng như gần lại, nhưng cuộc sống đồng bào trong thôn vẫn còn phải chịu nhiều thiếu thốn, lễ hội trăng rằm đối với trẻ em ở đây càng hết sức mới mẻ.[/FONT]
    [FONT=&quot]Được một nhóm bạn trẻ từ thành phố Đà Lạt ủng hộ 200 phần quà, UBND xã Tu Tra đã dành để tổ chức lễ hội trăng rằm cho trẻ em thôn nghèo BokKaBang. Mới cuối buổi chiều, nghe tiếng loa thông báo của ông trưởng thôn, mặc dù trời mưa lất phất, các bậc phụ huynh đã đưa các em nhỏ tập trung về địa điểm trao quà. Trong khi chờ đoàn thiện nguyện đến từ thành phố Đà Lạt, các em được hướng dẫn sinh hoạt tập thể với những trò chơi sinh động, góp trong những tiếng cười vui của trẻ em là sự cổ vũ, động viên của các bậc phụ huynh. Màn đêm vừa buông, cũng là lúc đoàn múa sư tử từ trung tâm xã được một đơn vị hảo tâm mời đến góp vui cho trẻ em vùng sâu. Tiếng trống rộn ràng đem lại không khí lễ hội trăng rằm, đánh thức vùng đất vốn bình yên giữa cánh đồng lúa và rừng núi bao quanh. Những đôi mắt trẻ thơ ánh lên niềm vui trong trẻo, dường như rất nhiều em bé ở đây lần đầu tiên nhìn thấy múa sư tử trong điệu trống rộn ràng như vậy. Em Ma Lụa nói với chúng tôi: “Lần đầu tiên chúng em biết lễ hội trăng rằm; lần đầu tiên em thấy múa sư tử ở thôn em, lần đầu tiên em có chiếc lồng đèn đẹp này. Em cảm ơn các cô chú đến từ thành phố Đà Lạt”[/FONT]
    [FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot](Em Ma Lụa- thôn Kambutte- Tu Tra)[/FONT]
    [FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]Sống ở giữa thành phố Đà Lạt thơ mộng điều kiện vật chất đầy đủ, vợ chồng anh Nguyễn Văn Tùng vẫn canh cánh trong lòng với hình ảnh cuộc sống người dân ở những vùng sâu, vùng xa, vùng đồng bào dân tộc thiểu số còn nhiều khó khăn vẫn được phát trên sóng Đài PT- TH Lâm Đồng. Và anh chị đã vận động thêm bạn bè đóng góp, mua quà, hàng năm tổ chức những chuyến đi về vùng sâu qua sự giới thiệu của Hộp thư Nhân đạo Đài PT-TH tỉnh. Trung thu năm nay, vợ chồng anh Tùng phối hợp cùng đôi vợ chồng trẻ kiến trúc sư Đồng Bảo Quốc đến với trẻ em vùng BokKaBang- Tu Tra- Đơn Dương với 200 phần quà trung thu gồm lồng đèn, bánh kẹo, sữa, những mong góp thêm niềm vui cho các cháu trong đêm hội trung thu. Cùng tham gia trong đoàn là các bạn trẻ, nhiều bạn chỉ là sinh viên mới ra trường vừa có việc làm trong các cơ quan, đơn vị tại thành phố Đà Lạt, các bạn đều gặp nhau trong tinh thần thiện nguyện hướng về trẻ em nghèo vùng còn nhiều khó khăn, đóng góp một phần nhỏ bé đem lại niềm vui, sự công bằng cho mọi trẻ em trong cái tết chung của trẻ em Việt Nam. Họ không muốn nói nhiều về mình, tất cả niềm vui của họ là được nhìn thấy niềm vui thật sự trên những khuôn mặt trẻ thơ ở một vùng đất còn lạ lẫm đối với những thanh niên thành thị. Kiến trúc sư Đồng Quốc Bảo xúc động nói: “Chúng tôi không ngờ trẻ em ở đây vẫn còn khó khăn như vậy. Chúng tôi hứa sẽ vận động thêm bạn bè để còn quay trở lại, và lần sau chúng tôi sẽ chuẩn bị chu đáo hơn”[/FONT]
    [FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]( Anh Đồng Quốc Bảo- Nhóm bạn trẻ Đà Lạt)[/FONT]
    [FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]Đêm hội trăng rằm cho trẻ em vùng khó khăn BokKaBang đã được UBND xã Tu Tra phối hợp cùng các ban ngành, đoàn thể, ban thôn tổ chức thành công, với những tiết mục văn nghệ hát múa của đội văn nghệ đến từ Trường TH Kambutte. Sự quan tâm chăm sóc của toàn xã hội đối với thiếu nhi sẽ để lại những kỷ niệm đẹp trong tâm hồn các em, để các em thêm nhận thức rõ trách nhiệm tu dưỡng đạo đức, phấn đấu trong học tập trở thành người chủ nhân tương lai xây dựng quê hương, đất nước.[/FONT]

1 person likes this.