Hình ảnh chương trình Chung tay đón Tết lần VI - Xuân Quý Tỵ 2013

Thảo luận trong 'CHỮ THẬP ĐỎ' bắt đầu bởi phankhuong, 11/02/2013.

1. phankhuong

phankhuong New Member

"Uhm! Thì hôm nay là một buổi sáng đẹp trời! Mặc một chiếc áo len ấm nhưng rồi đành để ở nhà và thay bằng chiếc áo trắng mỏng tay…. Làm phu khuân vác nóng thật! nhưng vui….. Cùng những người bạn thân từ cấp 3, những anh chị và những đứa em Đoàn – Hội (CTĐ) thực hiện chương trình “Chợ phiên Sale off 100%” – Sở dĩ gọi là “chợ phiên” vì nghe nói mang tính “núi rừng” một tí do mình làm ở làng đồng bào dân tộc Kankil, còn “Sale off 100%” là bởi “Cho không biếu không” đó mà :D

Trong suối những tháng cuối cùng năm 2012 cùng mọi người gom góp quần áo cũ, tập sách, đồ chơi từ Thành phố về cho đồng bào nghèo để có được một buổi sáng “thanh lý” chỉ chưa tròn 45 phút là “sạch bách”. ^_^ Nhìn những nụ cười, những ánh mắt ấy mà mình cũng như mọi người không chỉ quên đi mệt nhọc mà còn cảm nhận được có ngọn lửa nào đó truyền vào từ những chương trình như thế - Bài học “Cho đi và nhận lại” đối với mình nó như vẫn còn vẹn nguyên.

Uhm! Một niềm vui và hạnh phúc khó tả đơn giản chỉ là nhìn người ta có quần áo mới, xúng xính trong những màu sắc rực rỡ đón Tết trong thời buổi kinh tế khó khăn Sáng giờ vui quá nên cũng chẳng nghĩ gì nhiều, giờ ngồi một mình xem lại mà khóe mắt rưng rưng… nhìn các em choàng ngay vào người những chiếc áo ấm, nhìn em gái cứ mân mê con búp bê babie cả buổi sáng mà chẳng còn thiết tha gì lựa quần áo mới, nhìn mấy nhóc lựa sách về đọc mà mình tò mò xem con đọc sách gì thì có cả “Sách học tốt tiếng Đức, tiếng Nga” ^_^ cũng đơn giản thôi! Vì bìa của nó đẹp nên lấy :)) Còn những quyển sách bác sĩ gia đình thì mình tin là nó có ích thật!

Suy nghĩ một tí, các trưởng nhóm giờ đang chia nhau ra đi tiền trạm cho ngày 26, hậu cần thì lục d8ục chuẩn bị nấu ăn và sắm sửa. Ngày mai là mình được đi chợ Tết rồi ^_^ nhưng không phải cho mình và cho gia đình :p Với cá nhân mình thì thích một cái Tết đơn giản thôi, chẳng quần áo mới gì cả, lấy bộ đồ tây ra mặc lại…. bởi vì Tết của mình là hạnh phúc của những chương trình như thế này! Đây là khoảng thời gian Tết –một cái Tết đúng nghĩa khu cùng những người bạn thân yêu đi trao niềm vui và cảm nhận hạnh phúc…. Đợi nhé! Còn nữa ♥ http://mp3.zing.vn/bai-hat/Bai-Ca-Xuan-tinh-nguyen-Minh-Hoang-Lam-Hoang-An/IW68O80Z.html "

Trích Facebook Phan Khương https://www.facebook.com/media/set/?set=a.573475279330722.146854.100000047658351&type=3

4 people like this.
  2. phankhuong

phankhuong New Member

"Uhm! Thường thì sau mọi chương trình, mình hay ngồi lại xem hình để nhìn nhận lại mọi việc.... và hôm nay cũng vậy, ngồi trước cửa sổ đã buôn màn sương đêm! trong tiếng nhạc hòa tấu của Trịnh.... mình ngồi xem lại những hình sáng nay, đọc lại những dòng tâm sự của các bạn.... Giữa không gian, âm nhạc và những hình ảnh, dòng chữ đó đã làm cho cái đấng nam nhi mau nước mắt này một lần nữa lại ngân ngấn.... Thật sự, trước giờ chưa có chương trình nào mà mình đầu tư nhiều tâm huyết như vậy.... và thực sự chưa có chương trình nào để lại cho mình những sự xúc động mạnh đến như thế! uhm.... bởi cái sự trong trẻo, tinh khôi và đúng tinh thần tình nguyện!

...Uhm.... Tớ rất vui khi được gặp lại các bạn, hạnh phúc khi mỗi cuối năm lại có dịp ngồi lại bên nhau, làm những công việc có ích cho cộng đồng.... như được trở về với tuổi thơ của những năm cấp 3. Các bạn à! tham gia được ngày hôm nay là chúng ta đã may mắn hơn rất nhiều bạn trẻ rồi! Bởi tớ biết nhiều bạn ở lứa tuổi chúng ta, thậm chí nhỏ hơn nữa đang phụ giúp gia đình để đón Tết. Có bạn phụ mẹ ngoài chợ, phụ trên nương để thu hoạch trang trải cuối năm... và có những bạn... không có Tết!... Chính vì đó mà tớ mong muốn chúng ta cùng nhau chia sẻ hạnh phúc của mình cho những người kém may mắn hơn để cùng nhau có một mùa Xuân thật ý nghĩa - đặc biệt trên quê hương của mình!....

uhmmm.... 6 năm rồi! không dài nhưng cũng không ngắn... đủ để tớ thấy một thế hệ trưởng thành từ phong trào... Món quà chúng ta trao cho bà con tuy không nhỏ, không giúp người ta thoát nghèo, không giúp người ta hết bệnh được nhưng giá trị tinh thần của nó quá lớn các bạn ạ! Chị Trâm, từ nhữngngày đầu vào thăm đến nay tớ thấy khuôn mặt chị tươi hơn, hòa đồng và mạnh dạn hơn. Các bạn trong nhóm của Phong vào thăm chắc thấy rõ! Bà Bốn cũng vậy, tin tưởng và thương yêu các bạn rất nhiều rồi đấy! Chúng ta đã giúp những hoàn cảnh khó khăn có thêm niềm tin và tình yêu vào cuộc sống.... Còn các bạn? Các bạn đã được cho lại bài học sống có ích, đã được tự tay làm những công việc vì cộng đồng, được kết nối nhiều hơn và các bạn hãy liên tục gom góp những công việc như thế để trang bị cho mình hành trang lớn hơn! Cho đi là nhận lại đó các bạn à! Các bạn may mắn vì các bạn là một trong số ít nhận ra điều này :)

Sáng nay tớ đi mỗi nhóm một nhà để nắm tình hình.... tớ thấy ông bà Võ cứ lau nước mắt hoài à! Hỏi bà ăn sáng chưa thì trả lời: "Ăn gì cũng được! đói lắm, cơm nguội cũng được!" mà các bạn biết không? Nhà không có cả cơm nguội để mà ăn nữa! Tớ lo cho Đạt sửa bảng điện, mắc đèn mà không thể tắt cầu dao, tớ ái ngại cho một chỗ ngủ đầy ruồi nhặng - nhưng các bạn đã làm được! Thật đẹp! uhm.... đó chỉ là một trong những điều mà các bạn có thể cảm nhận được ngày hôm nay đúng không? Và tớ muốn biết nhiều hơn nữa :)

Ngồi đọc giấy các bạn ghi lại thì cũng thấy vui và xúc động, có mấy dòng tớ thấy thích nên trích lại he: "Hôm nay là ngày đẹp trời; ngày mà mọi người mong đợi. Hôm nay, chính là ngày mà niềm vui trộn lẫn với hạnh phúc... Nỗi khát vọng cháy bỏng đánh bật lên vẻ mặt ủ rũ thường ngày của em. Niềm vui như lấn át cả tâm trí và hôm nay là một ngày trọng trách đè trên vai của những Tình thương" (Quốc Việt); "em sẽ cố gắng duy trì chương trình bằng khả năng của em, em cùng mọi người sẽ xây dựng, phát triển ngày càng hoàn thiện nó lớn hơn" (Đức Tuấn); "vì nằm trong Ban hậu cần nên không thể đi thăm! Chương trình nên tổ chức cho Ban hậu cần thăm vài nhà trước khi diễn ra để BHC có thể tham gia" (Bảo Thy); "Lần đầu tiên em tham gia, em biết đến chương trình này từ năm ngoái qua Facebook nhưng ngập ngừng mãi đến năm nay có bạn rủ đi cùng...Nhưng những giờ phút đầu tiên em đã cảm nhận được không khí ấm áp tình thân..." (Không đề tên); "Một ngày nhiều ý nghĩa và cảm xúc, từ lâu lắm rồi em mới có được cảm giác hạnh phúc và vui tươi đến như vậy...." (Thảo Trang); "Mong ước sao mình sẽ trở thành người có ích cho xã hội, cùng chung tay góp sức cho quê hương ta....dù đi đâu cũng vẫn luôn nhớ về quê hương Dran....nhớ mảnh đất, con người...nhớ biết bao kỉ niệm..." (Thanh Thủy).....

Uhm còn nhiều nữa! tớ đọc hết cả rồi và sẽ tiếp thu những ý tưởng của các bạn cho năm sau... và tớ chỉ ước mong sao.... không chỉ đến Tết mà liên tục các bạn hãy đi thăm như các thế hệ trước đã từng làm..... đừng để Chung tay như một phong trào... đừng để đánh mất đi sự tinh khôi và đừng để cái Tôi cá nhân xen vào tình yêu quê hương và cộng đồng... Chính những điều đó mới có thể làm nên một Chung tay đón tết sang năm thứ 6 đấy các bạn ạ :)

Sẽ up hình cho mọi người xem! hẹn ngày 28, mùng 1, mùng 3 nhé ♥ Từng con đường, ngóc ngách của Dran đã làm mình có thêm quá nhiều kỷ niệm... kiểu này về già chắc tự kỷ lắm đây ^_^"

Trích Facebook Phan Khương https://www.facebook.com/media/set/?set=a.574583249219925.146998.100000047658351&type=3

6 people like this.
  3. phankhuong

phankhuong New Member

6 people like this.
  4. phankhuong

phankhuong New Member

Ngày Mùng một Tết - ngày đầu tiên của năm mới. Đi đâu cũng thấy tràn ngập không khí Xuân, rộn ràng tiếng cười và biết bao lời chúc phúc. Nhưng có một nơi, ở nơi đó chỉ có những nỗi buồn, không có những lời thành công hay vui vẻ, không hạnh phúc hay phát tài... mà chỉ có hy vọng... hy vọng cho một năm mới sớm bớt bệnh để trở lại cuộc sống thường nhật.. mau bớt bệnh để trả nợ gánh nặng thuốc thang.... Và có những bạn trẻ đã không ngại ngần dành chút thời gian bên gia đình để mang một hơi ấm mùa Xuân vào nơi đó, để xua tan cái sắc trắng bằng những phong bao đỏ thắm, những chú heo đất vàng óng.... đến để đem tiếng cười và gieo niềm tin.... tin rằng cuộc sống vẫn còn đẹp và rằng cho một mơ ước "Ai cũng có mùa Xuân" :D Một buổi chiều bệnh viện chưa bao giờ đẹp như hôm nay, hòang hôn đang buông xuống trên cao nguyên... ngày đầu tiên của năm mới không chỉ có niềm vui mà còn hạnh phúc - hạnh phúc ngập tràn trong những con tim nóng hổi ♥ Bệnh viện Thạnh Mỹ - Huyện Đơn Dương chiều mùng 1 ngày 10 tháng 2

7 people like this.
  5. Hai-Biên

Hai-Biên Ong xây tổ

Các bạn trẻ thân mến, các bạn đã làm những điều tốt, tôi hy vọng có một ngày nào đó, tôi cũng làm được như các bạn. Chúc các bạn luôn vui khỏe để làm những việc các bạn đang hăng say thực hiện.

4 people like this.
  6. Hai-Biên

Hai-Biên Ong xây tổ

Bài viết của PK làm tôi cảm động quá, rất tiếc không có dịp tham gia cùng các bạn. Hy vọng nhiều bạn sẽ có những tư tưởng như PK. để chương trình càng ngày càng phát triển lớn mạnh hơn, có nhiều niềm vui, có nhiều người được an ủi vui tươi, trong những ngày xuân. Hãy vui và đem niềm vui cho nhiều người đó là hạnh phúc chung. Cám ơn PK, Ban tổ chức, và các bạn trẻ đã chung tay đón xuân 2013.
    Rất tiếc chưa có dịp tâm sự cùng PK. tránh gặp HB phải không PK. Chúc vui cùng tất cả.

3 people like this.
  7. phankhuong

phankhuong New Member

Dạ cháu cảm ơn Bác ạ :biaoqing_008: Cháu nào dám tránh gặp Bác đâu! tại mấy bữa diễn ra cháu lu bu quá nên đành thất lễ với Bác :rauqua: Cháu hứa với Bác là sẽ truyền lửa dần dần cho các thế hệ sau để những công việc có ích cho quê hương luôn được tiếp tục! Cháu chúc Bác năm mới An Khang Thịnh Vượn, Vạn Sự Như Ý ạ! cho cháu gửi lời chúc và cám ơn đến các Cô Bác ở Hội đồng hương ạ :2:
    Bác thường xuyên online Facebook đi Bác, dân Đơn Dương và hoạt động về quê mình ở Facebook nhiều lắm Bác ạ!
    Fb của cháu: https://www.facebook.com/PhanKhuong
    Fb của người Đơn Dương: https://www.facebook.com/groups/donduong/
    Fb của Chung tay đón Tết: https://www.facebook.com/groups/ctdt.dran/

3 people like this.
  8. Hai-Biên

Hai-Biên Ong xây tổ

Cám ơn PK. Bác ít khi vào Facebook nên có nhiều tin tức về ĐD.chưa biết dược dược.

9. Hai-Biên

Hai-Biên Ong xây tổ

PK. ơi, hình ảnh của PK. nhiều người không xem được, vì không có PB. Mong rằng các hình ảnh đó ai cũng xem được.

10. SV_DHQG

SV_DHQG New Member

Mong là Đơn Dương mình phát triển bằng các huyện khác trong tỉnh.