Hãy hỏi Google!

Thảo luận trong 'CÔNG NGHỆ THÔNG TIN' bắt đầu bởi tandai, 03/12/2008.

1. hanhyosoo

hanhyosoo Ong tìm mật

không có mấy bài viết nào hay hơn chút ah, mới mẻ tí sao dạo này im ru vậy

1 person likes this.
  2. tandai

tandai Tự hành lữ khách...

Hehe, tandai mở cái topic này, nhưng thiệt tình cũng hỏng có thời gian để viết bài cho chỉn chu. Thôi thì bạn có théc méc hay kinh nghiệm gì cứ viết ra, tandai theo được tới đâu sẽ viết tới đó vậy ;)

Chỉnh sửa cuối: 19/05/2009
  3. vudangpc

vudangpc New Member

hum bữa search google tinh co phat hien phan mem DINH VI TOAN CAU , thay duoc hinh ah 3D lun , thay lun cai ho thuy dien da nhim

4. boconganh

boconganh Ong xây tổ

Google là trang web thông dụng và cho ta nhiều kết quả nhất.Nhưng cũng phải biết cách tìm,và phải nhẫn nại..... chờ đợi, hehe.Có lần bạn em tìm cái phần mềm microsoft, tìm mãi không ra nhưng........ nhờ kiên trì ngồi cả một buổi sáng, mày mò zới 10 mũ 12, và cuối cùng tại trang thứ "mấy trăm mấy", nó đã tìm ra:biaoqing_011:=> các bác cũng phải nhẫn nại tìm, kiếm và chờ đợi như thế

5. tandai

Vậy sao không học cách để chỉ mất nhiều lắm là 30 phút thay vì cả buổi sáng, hay là làm sao cho có kết quả ngay từ trang đầu thay vì mấy trăm mấy nhểy? :)

6. boconganh

boconganh Ong xây tổ

Có những cái không phải cứ tìm là ra,hay cố gắng làm ít thời gian là tốt Lão ạh.Có những thứ mà ta tìm cả cuộc đời cũng không ra đấy Lão ^^

7. tandai

Uhm, có những thứ mà Google đi dò cả đời cũng không tìm thấy, cho nên đụng thứ gì cũng chờ Google trả lời là... sai bét bèn bẹt :biaoqing_007:

8. tandai

Thực hành tìm kiếm

Cái chủ đề này nó "hẻo" quá hỉ!!!:biaoqing_004:

Vừa rồi tìm điểm thi tốt nghiệp cho các em học sinh nhận học bổng Thông Xanh lần XI, thấy có vấn đề thú vị, tandai đặt ra đề bài để bà con thử làm xem sao nhé...

Yêu cầu: tìm kiếm điểm thi tốt nghiệp THPT 2009 chính xác của 5 em học sinh trường Pró đã nhận học bổng Thông Xanh lần XI.

Chỉ với những thông tin đã có trong chủ đề có dẫn liên kết trên, cùng với các công cụ tìm kiếm thông tin trên mạng, bạn sẽ làm như thế nào để có kết quả mong muốn?

(P.S.: ai đưa ra được phương án tốt, TĐ sẽ gửi tặng một cuốn sách hay làm kỉ niệm.)

Chỉnh sửa cuối: 23/07/2009
    3 people like this.
  9. donald

donald New Member

Có thế mà bác tàndại cũng đố. Dễ òm: zô Gúc gô, gõ "tra cứu điểm thi", entơ một cái, cả 3 triệu trang kết quả, thế nào mà hong có mấy em kia :biaoqing_007: 5 kết quả đầu tiên luôn nè

1. Tra cứu điểm thi ĐH-CĐ 2009, đề thi đáp án 2009, kết quả tuyển ...

Diemthi.24h.com.vn. Tra cứu điểm thi đại học – cao đẳng 2009 nhanh nhất, chính xác nhất, xem xếp hạng dự đóan đỗ trượt, xem điểm chuẩn, xem điểm NV2, ...
      diemthi.24h.com.vn/ - Đã lưu trong bộ nhớ cache - Tương tự
    2. Tra cứu điểm thi Đại học - Cao đẳng 2009

Diem thi dai hoc - cao dang 2008, điểm thi đại học - cao đẳng 2008.
      diemthi.baamboo.com/ - Đã lưu trong bộ nhớ cache - Tương tự
    3. VnExpress - 40 trường công bố điểm thi - 40 truong cong bo diem thi

Tra cứu điểm tuyển sinh năm 2009. Tra điểm thi theo số báo danh hoặc Họ tên. Top 100 Top 200 Top 300. 40 trường công bố điểm thi. 40. ĐH Sư phạm Đồng Tháp ...
      www.vnexpress.net/.../Diem-thi-DH/ - Đã lưu trong bộ nhớ cache - Tương tự
    4. Tra cứu điểm thi tốt nghiệp THPT 2009 ở đâu? | Tra cứu điểm thi ...

Xem thêm thông tin chi tiết cập nhật về điểm thi tốt nghiệp 2009. TẠI ĐÂY Ngày 17-6 , các địa phương Huế, Quảng Nam đã công bố điểm thi tốt nghiệp ...
      www.vatgia.com/.../tra-cuu-diem-thi-tot-nghiep-thpt-2009-o-dau.html - Đã lưu trong bộ nhớ cache - Tương tự
    5. Đã có thể tra cứu điểm thi của 5 trường ĐH - Giáo dục - Khuyến học ...

22 Tháng Bảy 2009 ... TRA CỨU ĐIỂM THI HV ÂM NHẠC HUẾ (Để xem được điểm, máy tính cần phải được cài đặt phần mềm Acrobat. Nếu chưa có phần mềm này bạn có thể tải ...
      dantri.com.vn/.../da-co-the-tra-cuu-diem-thi-cua-5-truong-dh.htm -

1 person likes this.
  10. Bà Chúa Tuyết

Bà Chúa Tuyết Cold heart.

ủa tra điểm thi tốt nghiệp mà bác vịt :(

cái trang tra điểm thi của sở lâm đồng bị gì ấy. nhấn THPT mà nó cứ hiện vào lớp 10 phải nhập theo số báo danh gì gì đó lung tung ! ko tra đc tên ai hết nên BCT bó tay !:biaoqing_001:

2 people like this.
  11. donald

donald New Member

Ừ nhể! Mình đúng là vịt thịt zoài:biaoqing_012:

1 person likes this.
  12. tandai

Đúng là yêu cầu tra cứu điểm thi tốt nghiệp chứ không phải điểm thi đại học. Vào thời điểm này, vấn đề thời sự là điểm thi đại học, nên nếu chỉ dùng bộ từ khoá "Tra cứu điểm thi" thì sẽ thấy toàn điểm thi đại học...

Từ khoá nên dùng lúc này là "điểm thi tốt nghiệp" và "tra cứu". Từ đầu để loại bỏ các kết quả chỉ liên quan đến "điểm thi đại học". Từ sau để xác định các trang cho phép tra cứu, tức đồng thời loại bỏ các trang (bài báo) nhận định hay mô tả kết quả thi tốt nghiệp.

Vậy bạn có thể gõ chuỗi {"điểm thi tốt nghiệp" "tra cứu"} (lấy toàn bộ trong cặp dấu móc, kể cả dấu ngoặc kép) vào ô tìm kiếm của Google. Trong 10 trang kết quả đầu tiên, có đường dẫn về website của Sở GD&ĐT một số tỉnh thành, trong đó có Lâm Đồng (nếu bạn không dùng dấu ngoặc kép để xác định 2 chuỗi chính xác cần tìm như trên, tức gõ chuỗi {điểm thi tốt nghiệp tra cứu}, kết quả thu được sẽ có khác).

Nhưng... Như BCT đã nói, website của Sở GD&ĐT Lâm Đồng bị... "đơ". Vậy theo bạn, phải làm sao đây?

1 person likes this.
  13. Bà Chúa Tuyết

Gọi điện thoại đến tổng đài để hỏi điểm thi tốt nghiệp!
    Không thì lang thang vào trừong Pro' xem điểm thi tốt nghiệp :eek:

1 person likes this.
  14. donald

donald New Member

Bắt chước mấy chuỗi từ khoá của bác tàndại, vịt tui thử hai từ khoá "thi tốt nghiệp" với "tra điểm", gõ chuỗi {"thi tốt nghiệp" "tra điểm"} hỏi bác Gúc gô thì thấy có cái quép sai của Bộ GD-ĐT http://ts.edu.net.vn/?page=12.6 cho tra điểm thi tốt nghiệp của tất cả các tỉnh thành. Mà sao kỳ nghen, lò mò mãi mà chỉ được 2 em Nguyễn Hoàng Oanh 49,5 điểm với Ya Vinh: 47 điểm. Còn 3 em kia Nguyễn Thuỳ Duyên, Nguyễn Thị Thuý Kiều, Tau Tiang Thỏa thì hỏng có?????

3 people like this.
  15. Bà Chúa Tuyết

CHính xác là sao ạ!
    chớ điểm thi thì vào trong chỗ
    Dứoi vòng thông xanh -> Học bổng Thông Xanh lần XI: Hỗ trợ kinh phí dự thi tuyển sinh 2009

trong đó có điểm của mí bạn ý
    Cụ thể ra là
    NguyễnThùy Duyên 8- 9.5 -7.5 -9-8- 9- 51

Nguyễn Hoàng Oanh 7.5 -9-8-9-8-8-49.5

Nguyễn thị thúy kiều này nó ra 1 loạt nhìn chóng mặt luôn! mà hẻm đề nơi sinh nên dòm wa chỗ Bác "to" thấy ghi là 49,5 nên là em này :18:
    CÒn theo số báo danh là 07 là thuộc chỗ mình thì trong 8 người có 3 người số báo danh đầu là 07 lận!!

Nguyễn Thị Thúy Kiều 7-9.5-8-9.5-8.5-7-49.5
    Ya vinh 6-9.5-7.5-8.5-9.5-6-47
    Đánh Tau Tiang Thỏa thì nó ứ ra tên nên đánh chữ thỏa hiện ra tên 2 người ^^ rồi chọn bác này!
    Tou Tiang Thỏa 7-8.5-8-9.5-10-6- 49

3 people like this.
  16. tandai

Hoan hô bác vịt! Bộ GD&ĐT là nơi tập trung mọi thông tin về điểm thi do các Sở GD&ĐT gửi về. Tra cứu ở đây được cái là không bị vướng quảng cáo như nhiều website báo chí khác. Và là thông tin chính thống.

Trong đó chỉ là kết quả để đối chiếu. Vấn đề là bạn làm sao đi được tới kết quả đó:)

Khi tra cứu ở đây, sẽ có một số điểm cần lưu ý:

• Dấu thanh: bác vịt không tìm thấy kết quả của Nguyễn Thị Thuý Kiều và Nguyễn Thuỳ Duyên là vì bác đặt dấu thanh theo kiểu... đúng chính tả! (dấu huyền nằm trên chữ Y chứ không phải chữ U ==) xem thêm trong chủ đề Quy tắc đặt dấu thanh trong tiếng Việt trong chuyên mục TIẾNG VIỆT). Trong khi dữ liệu trong hệ thống người ta lại đặt dấu thanh theo cách phổ biến lâu nay (dù sai chính tả). Bác chỉ cần sửa lại chỗ đặt dấu huyền trong THUỲ và dấu sắc trong THUÝ là sẽ có kết quả ngay.
    • Thông tin khác biệt: trong chủ đề của QTX thì tên của em Thoả là Tau Tiang Thoả, trong khi tên lưu trong dữ liệu tuyển sinh là Tou Tiang Thỏa. BCT đã làm đúng :votay:khi chỉ dùng chữ Thỏa (cũng lại thêm vấn đề chỗ đặt dấu thanh) để tìm kiếm.
    • Trùng tên: có những trường hợp trùng tên, làm sao để xác định được em nào là người mình muốn tìm? BCT đã có cách xác định chính xác :votay:bằng số hiệu của hội đồng thi. Chỉ cần tra những em không bị trùng tên (như Ya Vinh hay Tou Tiang Thoả) sẽ biết được các em này thuộc hội đồng thi có số hiệu mấy. Trong 25 em HS nhận HB Thông Xanh, có khá nhiều em bị trùng tên, nhưng sẽ xác định được qua số hiệu hội đồng theo cách này.
    Vậy vấn đề còn lại mà BCT nêu ra, đó là vừa trùng tên vừa trùng số hiệu hội đồng (như Nguyễn Thị Thuý Kiều), phải tìm phương án nào để hỏi bác Google cho ra đây? (chớ hong phải hỏi thầy hiệu trưởng trường Pró à nghen :9:)

3 people like this.
  17. Bà Chúa Tuyết

Có đc gợi ý hem bác :( hỏi kiều gì cũng ko ra đc !!!!
    Tên dính chữ Thúy kiều, search toàn ra cụ Nguyễn Du !
    Còn vào website của Pro' thì chả có mấy thông tin này :( hjc hjc!

!\

3 people like this.
  18. donald

donald New Member

Huhuhu... Vịt tui cũng hỏi bác Gúc gồ wài mà chẳng mò ra... Trên quép của Bộ tui thấy có chỗ cho tra điểm thi đại học nữa. Đọc bài thông xanh biết em Kiều thi Đà Lạt nên tui tra thử...

Kết quả tốt nghiệp có 3 em trùng tên thuộc hội đồng số 0709:
    070285 Nguyễn Thị Thúy Kiều 20/11/1991
    070283 Nguyễn Thị Thúy Kiều 01/05/1991
    070284 Nguyễn Thị Thúy Kiều 04/03/1991

Kết quả đại học có 4 em trùng tên thi Đại học Đà Lạt khối A:
    Nguyễn Thị Thúy Kiều 13-12-89 A2247
    Nguyễn Thị Thúy Kiều 01-05-91 A2248
    Nguyễn Thị Thúy Kiều 20-11-91 A2249
    Nguyễn Thị Thúy Kiều 16-07-91 A2250

Như zậyy chỉ còn có 2 nàng Kiều sinh ngày 20-11-91 và 01-05-91. Em nào đây bác tàndaạii?:???:

3 people like this.
  19. tandai

Cái này sẽ cho thấy giới hạn của Google. Bạn xem kĩ bài "Cơ chế hoạt động của Google", sẽ nhận ra ngay cơ sở dữ liệu điểm thi tốt nghiệp và đại học là phần mạng ẩn. Bạn có thể gặp 1 giao diện tra cứu rất đơn giản, lưu trữ hàng triệu dòng dữ liệu điểm tuyển sinh, nhưng phải là CON NGƯỜI, gõ một công thức tìm kiếm nào đó theo ý muốn của mình vào thì mới truy xuất ra được thông tin.

Do cơ sở dữ liệu này không có các liên kết xuất sẵn ra kết quả điểm thi nên Google không có đường chui vô trong để lấy thông tin. Các con robot của Google chỉ là CÁI MÁY, không thể tự nghĩ ra một cái tên để thực hiện lệnh tìm kiếm. Cho nên trong trường hợp này thì có hỏi thì Google cũng sẽ chỉ dẫn bạn qua chỗ khác :).
    Chính xác hơn mà nói, Google vẫn khá mạnh khi có khả năng mượn đường liên kết trong danh sách các tỉnh thành, trong giao diện tra cứu điểm thi tốt nghiệp của Bộ GD&ĐT, để truy ra được một số kết quả của một số tỉnh thành (hệ thống này chỉ cho phép Google lấy được tối đa 128 dòng kết quả theo cách trên). Tuy nhiên để xuất được thông tin kiểu này từ cơ sở dữ liệu mà Google đã lưu trữ được, cần phải dùng một cú pháp đặc biệt. Tạm thời ta chưa đề cập ở đây.
    Hoan hô bác vịt đã đi thêm được 1 bước!

Chúng ta có thể để ý thêm một chi tiết này: trong bài viết của chị buithuytinh có nhắc đến việc Thuý Kiều thi hai trường Đại học Đà Lạt và Đại học Công nghiệp.

Kết quả tìm kiếm ở trên cho thấy hình như ở trường Pró có tới 3 em Nguyễn Thị Thuý Kiều, trong đó lại có đến 2 em cùng thi khối A tại ĐH Đà Lạt. Ta không biết em nào là em đã nhận học bổng Thông Xanh. Nếu biết ngày sinh của em thì dễ rồi, nhưng những thông tin ta biết qua forum DaNhim.net không cho biết ngày sinh chính xác của em. Còn alô để hỏi thì lẹ, nhưng "đề bài" lại đang yêu cầu ta tìm kiếm qua các công cụ sẵn có (vào lúc đó) trên mạng.

Như vậy, bạn sẽ làm gì tiếp theo?

Tới lúc này ta đã biết:
    - các trường đại học đều cung cấp kết quả thi tuyển sinh;
    - có khả năng ở đó họ cũng sẽ cung cấp thông tin chi tiết về thí sinh.

Và nhận định thêm một điều nữa là: xác suất để cả 2 em Thuý Kiều ở Pró cùng thi đợt I vào ĐH Đà Lạt và đợt II vào ĐH Công nghiệp là không cao.

Vậy việc nên làm là:

1. tìm trang thông tin tuyển sinh của ĐH Công nghiệp;
    2. tra cứu thông tin về thí sinh có tên Nguyễn Thị Thuý Kiều, có ngày sinh là một trong hai ngày 20/11/1991 và 01/05/1991 (mà bác donald đã xác định ở trên).

2 people like this.
  20. donald

donald New Member

Vịt tui hỏng biết quép sai của Đại học Công nghiệp, hỏi bác Gúc gô {đại học công nghiệp} thì bác cho được kết quả đầu tiên là có cả đường dẫn tới trang tuyển sinh của trường này. Nhưng để tra điểm phải biết số báo danh của thí sinh. Bác tàndaạii này vẽ đường bậy làm vịt tui chạy lạc đường hết nhen:9:

1 person likes this.