2D ở lại và ra đi

Thảo luận trong 'ĐƠN DƯƠNG MẾN YÊU' bắt đầu bởi coc ghe, 05/11/2009.

1. coc ghe

coc ghe Ong tìm mật

Người đơn dương phát thế lắm”, một câu nói tôi từng nghe một người nói về
    Phát thế: là người ở đó nghèo lắm, nhưng khi đến nơi khác làm ăn thì lại thành công
    Vậy cũng đúng lắm:biaoqing_016:
    2D là một vùng quê nghèo, chủ yếu là thuần nông .nông sản nơi đây cũng như của lâm đồng , độc chiếm thị trường miền nam, vì thế họ có tiền đề để lo cho con ăn học tới nơi tới chốn
    DNN ra đời cũng là hệ quả của lớp lớp người ra đi (cùng cảnh ngộ):biaoqing_009:
    Tâm lí của người làm nông thì đâu muốn con mình phải làm nông:biaoqing_008:
    quê hương nếu ai không nhớ
    Sẽ không lớn nỗi thành người
    Quê hương của những đứa con không lớn này chỉ biết nhìn từng thế hệ ra đi
    Để lại đó một vùng quê nghèo nàn tri thức
    Những điều tốt đẹp nhất nơi đây đã dâng hiếng gần như hết cho một nơi nào đó:biaoqing_017:
    Nói thế nhưng,….có người muốn về---về làm gì???
    Thực vậy ,điều còn lại không trong chờ vào người xa xôi ,mà nó ở chỗ người ở lại
    Chất xám luôn có sẵn, chủ yếu các cấp chính quyền có thể hạn chế được dòng chảy này hay không thôi
    Cũng như đưa cho ta cái máy may, rồi lại bắt ta đi xẻ đá-điều này không tưởng:biaoqing_018:
    Rồi đây quê hương nghèo vẫn cứ nghèo
    Người xa xôi càng xa xôi—họ an cư nơi phù hợp với khả năng của mình, rồi quê hương mỗi lúc càng không có gì để gắng bó, con, cháu họ rồi đây khi nghe đến 2D thì chỉ biết đó là một nơi xa lạ nào đó
    Những người ở lại chỉ những người già, lớp người đang lớn để chuẩn bị ra đi và những người đồng ý với công việc truyền thống từ trước đến nay
    Cứ thế, cứ thế và không biết đó có là mãi mãi???

3 people like this.
  2. coc ghe

coc ghe Ong tìm mật

Cũng như dòng danhim mãi xuôi một dòng, mang phù xa phố núi đi bồi thêm những mảnh đất màu mỡ xa xôi:biaoqing_014:
    Không biết từ bao giờ, điều đó trở thành một hiển nhiên trong suy nghĩ từng người
    Trong mái trường xưa, chuyện tính về một nơi xa xôi khác là của nhiều lắm, nếu không nói là gần như tất cả bọn học sinh chúng tôi:biaoqing_002:
    Có những người thành đạt trở về phố cũ---trong suy nghĩ của họ phần nhiều chỉ xem những người ở lại kia là người nghèo nàn lạc hậu (nhiều mặt)---:biaoqing_017:nhưng họ đã quên chính những con người cũng như vậy đã làm nên họ ngày hôm nay
    Tôi hơi buồn khi có những cột móc không tên như thế
    Có lẽ không phù hợp với nơi ồn ào chật vật, tôi từ chối các cơ hội ở lại sg mà trốn về phố núi:18:
    Non trẻ nên quá ngây thơ---tôi xém phải dọn đồ vào lại sg khi biết được muốn làm việc ở đây phải có thêm cửa sau….:biaoqing_001:
    Buồn thay, những người ở lại cho tôi một bất ngờ

Chẳng phải hạ mình khi phãi làm điều lén lúc đó---:biaoqing_006::biaoqing_017:tự ái nghiêm trọng, quyết tâm ra đi thực sự

1 person likes this.
  3. luckylac

luckylac CLB bóng đá ĐA NHIM

Đọc bài của cóc lúc nào cũng mông lung, có thể rõ hơn nữa kg bác. Hơi hiểu nhưng khó hiểu hết ???

4 people like this.
  4. tandai

tandai Tự hành lữ khách...

Thiệt hong bác? :confused:

E hèm! Theo bác thì ai "cùng cảnh ngộ" gì mà cho ra đời DNN? :???:

Hong biết dòng Đa Nhim bi chừ còn được bao nhiêu "phù sa phố núi" để mà đem đi bồi đắp cho xứ khác :(

Đừng tiêu cực tuyệt đối thế bác ạ! Ở đó vẫn còn những điều tốt đẹp, dù rằng có khi cái tốt vẫn bị thất thế trước cái xấu.

Bác vơ đũa cả nắm rồi! Thực tế không ít người ở lại (có khi còn là đại diện tiêu biểu cho những người có trí thức nhất tại đó) đã, đang và sẽ còn hững hờ lãnh đạm trước sự nhiệt thành quay về của người đi xa...

Đấy! Chính bác cũng đang thấm thía những bài học của chính mình mà!

Nhưng hãy đừng tuyệt vọng! Nếu tin vào một điều gì đó, hãy cứ làm theo hết khả năng của mình...

6 people like this.
  5. coc ghe

coc ghe Ong tìm mật

chu choa! bài viết người ta tách ý ra thì tha hồ bắt bẻ rồi bà con:biaoqing_001:
    nối lại dùm---cảm ơn

6. tandai

tandai Tự hành lữ khách...

Bài bác viết một đống, em đọc không hiểu nổi. Ráng tách ra (mà không làm sai lệch ý của pác) để hiểu và trao đổi lại, pác hỏng ưng nữa thì... pó giò em lun :uhmm:

4 people like this.
  7. votienlong

votienlong Noname

Cái này em không có tài liệu chính thức nhưng dựa vào cảm nhận khi đi "tham quan" nhiều nơi, Đức Trọng em thấy nó hơn D2 mình á

Làm nông mà có khoa học thì đó cũng là điều đáng khích lệ....

Không biết nghèo nàn tri thức là nghèo nàn như thế nào? Ở trên bác bảo là đầu tư ăn học nhiều thì sao mà nghèo nàn tri thức...hic...

Cái này là vấn đề nan giải của cả VN mình chứ không riêng 1 huyện nào...hic. Nhưng phải nhìn lại "tiềm lực" của mình như thế nào đã bác nhỉ...

Câu này em hiểu em không còn là em...:biaoqing_001:

5 people like this.
  8. coc ghe

coc ghe Ong tìm mật

chú thích vtl:
    1--trong ý chung, e có nói rồi, ---vậy ai sẽ tình nguyện đầu tư khoa học về đây
    sẵn đây e tính đề xuất với các xếp ra từ nông lâm bàn lại với dnn
    2--thì đầu tư ăn học đó, nhưng thành quả để đâu?
    3--thì nan giải nên mới đề cập---cũng ko loại khả năng tự thân vươn lên
    sir có nhớ cái cây hôm trước ko---thất bại trong thất vọng(dường như mọi người chỉ nghe và nhìn-ko ai...)
    4--sir ko hiểu vì ko để ý câu trước của em

1 person likes this.
  9. lãng tử

lãng tử New Member

đôi lời sự thật thì làm lòng người bân khuân
    tôi cũng có cảm nhận như bác.Coc ghe............... không biết có phải do phong thủy hay không
    " đầu nguồn sông danhim đem phù sa di bồi đắp mảnh đất khác ' chất xám' cho nên con người đất 2D cứ lần lượt ra đi.... trong đó cũng có tôi" nhưng con người tư nơi khác tới vẫn sinh sống và lập nghiệp ở mảnh đất 2D quê hương của chúng ta, trong khi chúng ta mãi ra đi tìm điều gì đó?
    nhưng rồi sự thật vẫn là vậy............ chúng ta luôn có 1 câu hỏi lớn mà bao nhiêu thê hệ rồi mà chưa tìm ra câu trả lời ... chúng ta sẽ làm gì khi về 2D, và làm ở đâu khi gia đình ta là nông dân, chúng ta không có mối quan hệ họ hàng với những người có quyền quyết định????? đó là lý do tại sao bao thế hệ con em đất 2D không quay về quê hương....... chúng ta mơ ước khi nào điều này chấm dứt " ôi ước mơ vẫn là ước mơ"
    nguồn nước hào phóng, mảnh đất màu mỡ của 2D đã nuôi lớn rất nhiều con người thiên tài cho mảnh đất 2D, bằng chứng có rất nhiều người con của đất 2D thành danh trên nhiều lĩnh vực......nhưng không phải ở mảnh đất quê hương.
    trong chúng ta ai cũng có 1 tâm niệm với quê hương..... nhưng có con đường nào cho những điều tâm huyết đó không............ có nơi nào ở quê hương cho mình cống hiến không??....... tôi nghĩ chắc điều đó chắc là điều không thể.!!!!!!!!!!.....
    thôi thì quê hương thì vẫn là quê hương.............. chúng ta hãy nghĩ 2D là nơi chúng ta về lại sau những ngày tha phương nơi đất khách.....
    tôi nói lên những gì tôi muốn nói
    bạn có cùng suy nghĩ với tôi không?
    nếu không thì xin đừng cho tôi là nhiều chuyện nhé

2 people like this.
  10. SweetLove

SweetLove Ong non & nai ^^

Chắc là bác nghĩ những ai thuộc dạng chính sách 4C ( Con Cháu Các Cụ) mới tỉm được 1 việc làm ngon lành ổn định ở quê nhà, thực tế là cũng có đó nhưng không phải nơi nào cũng như nơi nào đâu. Theo tui thấy đa số con cháu các cụ đều ở lại Sài Gòn mà vật vã kiếm sống tửng ngày, tuy khó khăn vậy nhưng họ vẫn luôn hướng về quê nhà đấy bác. Đâu có nhất thiết phải sống và làm việc tại quê thì mới góp phần xây dựng quê nhà đâu nà.:9:

Chính xác :no1:, cả huyện Đơn Dương mình hàng năm nộp thuế cho nhà nước chưa chắc bằng mỗi chợ Đức Trọng nộp đâu.:biaoqing_007:

1 person likes this.
  11. coc ghe

coc ghe Ong tìm mật

thì đằng nào cũng vậy rồi---có ai chịu làm con thiêu thân chui về chi cho mệt:biaoqing_009:
    điều mình đề cập chỉ là một quy luật thôi:biaoqing_008:
    :9:dù ở lại hay ra đi người ta cũng có cái lý của họ
    chính bản thân tui củng chỉ gần nhà hơn mọi người một chút chứ tui có ở đó đâu mà

bài này khó hiểu , đơn giản chỉ vì nó xen lẫn cái đúng và sai của cả hai bên---ở lại và ra đi:biaoqing_009:
    khi đọc bài khó mà tìm thấy một xu hướng cụ thể là vậy
    -người ra đi không muốn quay về, vì đó không là nơi họ thể hiện được khả năng của mình
    -mà có muốn quay về(khi có khả năng)thì cũng chưa chắc được chấp nhận
    -người ở lại chỉ biết nhìn nhận mọi thứ theo cái chung của các xu thế xã hội
    -họ cho là người ra đi chưa làm được gì nhiều-thậm chí bắt lỗi
    nhưng thực sự là có qua có lại tất

tui chỉ cảm nhận vậy thôi, còn mọi người nghĩ sao là cách nghĩ của họ:biaoqing_006:

Chỉnh sửa cuối: 06/11/2009
    1 person likes this.
  12. coc ghe

coc ghe Ong tìm mật

các cụ mập đến đi ko nổi rồi thì các cụ cũng để di chúc lại cho con cháu chứ:biaoqing_009:
    nếu mình là "cụ "thì mình cũng làm sao(mọi thủ đoạn:biaoqing_001:) lo cho con cháu có cơ nghiệp ở nơi xa xôi đó rồi: vừa ko bị mang tiếng ăn lương nhà nước có của ăn của để, vừa tốt cho con cháu mình hơn khi chọn những mảnh đất vàng để phát triển:biaoqing_013: