Ước mơ của Mỹ Hạnh

Thảo luận trong 'VÒNG TAY LỚN' bắt đầu bởi mattroi, 25/08/2010.

1. mattroi

mattroi Ong tìm mật

Với 360.000VND bạn sẽ làm gì? - Trả tiền thuê nhà 1 tháng, mua sắm quần áo mới, tậu một quyển sách hay, hoặc đi nhậu với bạn bè 1 bữa hoành tráng ... Bạn biết không chỉ với 360.000VND 1 tháng, một gia đình 3 người đã sống trong suốt thời gian qua!!!

Đây là những thông tin, hình ảnh của Mỹ Hạnh đã được chiếu trong đêm "Friends' show" 21.8. Tại đây chúng tôi đã tổ chức quyên góp và trao tặng cho Mỹ Hạnh một xuất học bổng trị giá 3.000.000VND. Nhưng con đường phía trước đối với Mỹ Hạnh vẫn còn quá gian nan. Mẹ mất đã 3 năm, họ hàng cũng ít qua lại, cha của em bị tàn tật không thể làm những việc nặng nhọc, em trai Đình Hiếu cũng mới chỉ học lớp 5...!!!

[YOUTUBE]Z1dgZXz7qeM[/YOUTUBE]

http://www.youtube.com/watch?v=Z1dgZXz7qeM

Chỉnh sửa cuối: 02/09/2010
    13 people like this.
  2. giacatluong

giacatluong New Member

Theo tớ biết, rất rất nhiều người muốn chia sẻ cùng bạn Mỹ Hạnh nhưng có lẽ ở xa hoặc bận cv không tiện để chia sẻ cùng Hạnh, dùng chỉ là những thứ nhỏ nhoi, Đơn Dương chắc cũng có những quĩ hỗ trợ những tấm gương như vậy nhưng cách kêu gọi sự chung tay chưa hiệu quả, giá như có một số tổng đài (vd 1900......) để mọi người chia sẻ bằng nhắn tin thì hay quá, mỗi tin nhắn chỉ vài trăm đồng hoặc vài ngàn đồng thôi, nhưng nhiều người thì chắc cũng sẽ giúp được cho Mỹ Hạnh rất là nhiều đúng không các bạn? Có ai có cách gì hay không? VD như cách của tớ, sau khi tớ đọc xong bài này tớ sẵn sàng nhắn tin để chia sẽ cho bạn Hạnh.

2 people like this.
  3. Keane

Keane Ong tìm mật

theo em nghỉ thì dù ở ca hay ở gần gì nếu muốn giúp đở thì sao là k giúp được. Nhưng cách của anh thì em thấy cũng rất hay nhưng k bik là có thực hiện dc k đây.....:):):)

4. tandai

tandai Tự hành lữ khách...

Thứ nhất, các tổng đài ấy không ai cho dùng không! Giả sử mỗi tin nhắn bạn mất 10.000 đồng, thì tổng đài "xơi" mất chừng 3.000-5.000 đồng cho chi phí dịch vụ, còn lại người thuê chỉ được tròm trèm hơn phân nửa. Nếu dùng cách này, 100 người gửi tin, mất tổng cộng đến 1.000.000 đồng, nhưng Mỹ Hạnh chỉ được 500.000 đồng. Nếu biết chi tiết như thế, bạn cũng như nhiều người khác có muốn nhắn tin đóng góp hay không?

Thứ hai, các tổng đài này không kí thoả thuận (hợp đồng) nhắn tin với cá nhân, chỉ kí với pháp nhân, và còn tuỳ theo mục đích là gì nữa. Nếu một công ty nào đó đứng ra kí hợp đồng như vậy (thuê tổng đài nhắn tin làm từ thiện), bạn cũng như nhiều người khác có ủng hộ họ bằng cách nhắn tin đóng góp hay không?

Các dịch vụ tổng đài nhắn tin, nếu không có yếu tố kinh doanh thương mại có thu lợi thì không ai dùng đâu bạn ạ!

2 people like this.
  5. giacatluong

giacatluong New Member

Như thế thì ai mà muốn nhắn tin, vậy hóa ra mình tạo điều kiện cho tổng đài kiếm sống trên nỗi đau của người khác sao, người mình muốn giúp thì không nhận được bao nhiêu. Các bạn nghĩ xem có cách nào hay không? Không riêng chỉ mình Mỹ Hạnh như thế đâu, còn rất nhiều người nữa đang cần mọi người chung tay. Cố lên các bạn nhé.......

2 people like this.
  6. khanhlinh

khanhlinh New Member

Khánhlinh-Thùylinh gởi đến gia đình em Hạnh 1.000.000 đồng. Nhờ Tấn Đại nhận tiền tại Thu Nguyên và chuyển giúp. Cám ơn em.

5 people like this.
  7. thucdtruong

thucdtruong Ong xây tổ

Mattroi:
    Có phải Mỹ Hạnh hiện tại đang học lớp 11, và sang năm sẽ vào lớp 12?
    Xin cho biết nhé.

2 people like this.
  8. votienlong

votienlong Noname

@thucdtruong: Mỹ Hạnh hiện đang học lớp 11A2 (ban tự nhiên) trường THPT Lạc Nghiệp

1 person likes this.
  9. mattroi

mattroi Ong tìm mật

Thông tin cũng khá lâu rồi giờ mattroi mới cập nhật lên danhim, Mỹ Hạnh vừa qua đã nhận được học bổng Hoa cúc trắng của tình Lâm Đồng ^^!. Đây quả là 1 niềm vui lớn!

Chúc Mỹ Hạnh không ngừng nỗ lực và nhất định phải đạt được ước mơ của mình đấy nhé ^^!

1 person likes this.
  10. thucdtruong

thucdtruong Ong xây tổ

Cám ơn Mattroi da đưa tin này. Đây là một trường hợp đáng được giúp đỡ.

2 people like this.
  11. mattroi

mattroi Ong tìm mật

24/7/2011

Đơn Dương mưa dầm suốt cả ngày, từ Thạnh Mỹ chúng tôi ra Dran đón một nhân vật rất đặc biệt rồi cùng trở về Lạc Xuân.

Mưa nặng hạt, đường toàn ổ voi, lầy lội nước khiến chúng tôi cứ như đang trong cuộc đua xe địa hình đầy mạo hiểm. Cuối cùng cũng tìm đến được căn nhà nhỏ, ấm áp ...!

Nhân vật đặc biệt được nhắc đến ở đây là chú Thực (thucdtruong) :)

Năm học vừa rồi Mỹ Hạnh đã đạt được điểm tổng kết loại khá: 7.7, hiện tại em đang chuẩn bị cho năm học 12. Sắp tới, để thuận tiện cho việc học tập, Mỹ Hạnh sẽ ở nội trú tại Dran (em ở nhờ nhà một người bạn). Em trai Đình Hiếu năm vừa rồi đã được học bổng tại làng trẻ em SOS Đà Lạt, được đi học tại trường Hermann Gmeiner và sẽ được nuôi ăn học cho đến Đại học. Căn nhà sắp tới sẽ chỉ còn người cha già thui thủi một mình, nhưng ấm ủ bao niềm tin vào tương lai của hai đứa con yêu.

Đợt học bổng thứ 2, chú Thực đã tận tay trao cho Mỹ Hạnh 150USD với lời nhắn nhủ "không bao giờ bỏ cuộc"... Đồng thời chú cũng mang đến những tin vui cho Mỹ Hạnh: khi em đậu đại học/cao đẳng, trong 4 năm đại học (hoặc 3 năm cao đẳng) Mỹ Hạnh sẽ nhận được xuất học bổng 200USD/năm. Đây sẽ là sự cổ vũ rất lớn cho Mỹ Hạnh và những ước mơ của em.

Một lần nữa, xin được cảm ơn tấm lòng của các cô chú, anh chị. Đặc biệt cảm ơn hai cô Khánh Linh - Thùy Linh và chú Thực đã mang đến những niềm vui cho các bạn trẻ Đơn Dương.

7 people like this.
  12. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Thư gởi bé Mỹ Hạnh

Một lá thư của chú Trương Đình Thực gởi cho bé Mỹ Hạnh. Bức thư đã được in ra và trao cho bé vào năm 2010. Thiết nghĩ, bức thư này không chỉ động viên bé Hạnh, mà còn có thể ấm lòng nhiều bạn khác, vì thế Dl đã xin phép chú Thực và chia sẻ trên diễn đàn

Ngày 19 tháng 11 năm 2010

Cháu Mỹ Hạnh,

Bác rất cảm động khi coi đọan phim về gia cảnh, cuộc sống và sự cố
    gắng học tập của cháu. Bác rất vui khi thấy cháu cố gắng để vươn lên.
    Thật ra thì gia cảnh của cháu và bác, khi còn bé, rất giống nhau. Má
    bác mất khi bác được 10 tuổi để lại 5 chị em côi cút sống với người
    cha đau ốm nhưng phải làm việc rất vất vả để nuôi đàn con nhỏ. Thiếu
    ăn thiếu mặc là chuyện thường tình. Bác còn nhớ khi bác đi học trung
    học ở Dalat (những năm 1967-1969), bác không dám xin tiền Ba để ăn để
    mặc. Ăn uống qua loa thiếu thốn, mặc quần áo cũ bạn bè cho, và phải
    mượn sách giáo khoa của bạn bè để học. Ở nhà các em sống rất cực khổ
    với cha già! Bác còn nhớ mùa hè 1967 bác bỏ học để đi làm lơ xe (phụ
    xe) để kiếm tiềm giúp gia đình, nhưng Ba của bác bắt buộc bác về đi
    học lại.
    Nhìn lại quá khứ và những trải nghiệm của cuộc đời, bác nhận ra rằng
    gia trị của những loài chim trong thiên nhiên không phải là được sinh
    ra lớn lên ở trên cành cây cao, dưới đất thấp, trong lùm cỏ bụi cây;
    không phải ở bộ lông xanh, đỏ, đen... Mà giá trị thật của những con
    chim này là khả năng làm cho thiên nhiên đẹp hơn, tốt hơn, hòan mỹ
    hơn.
    Chúng ta cũng vậy, chúng ta có thể bắt đầu cuộc đời rất khiêm nhường,
    không màu mè, đẹp đẽ, nhưng bằng tất cả nổ lực chúng ta sẽ tạo ra
    những giá trị của cuộc đời chúng ta. Và với những nổ lực và thành quả,
    chúng ta sẽ làm cho gia đình, xã hội tốt đẹp, hạnh phúc hơn.

Vì vậy, với những cố gắng và nỗ lực của cháu, bác tin rằng cháu sẽ
    thành công trong cuộc đời, tương lai sẽ tươi sáng, và sẽ góp phần tạo
    một gia đình, xã hội vui tươi, tốt đẹp hơn.

Xin cháu đừng bao giờ bỏ cuộc- Never give up!
    Bác chúc cháu tất cả mọi sự may mắn nhất, tốt đẹp nhất và sẽ thành công.

Bác Trương Đình Thực

6 people like this.
  13. dieulinh

dieulinh Ong lang thang

Thư Bé Mỹ Hạnh gởi chú Thực

Mail gởi chú Thực ngày 3 tháng 12 năm 2010

Chào chú

DL đến thăm nhà bé Hạnh chiều qua. Vẫn con đường cặp theo đường mương nước nhỏ xíu.

Ông bố đi cắt cỏ về, dáng đi xiu vẹo

Hạnh đang chuẩn bị đi học và em Hạnh vắng nhà. Cậu nhóc đi lên Đalạt học trường SOS, lớp 5. Chú Phước bảo chú đã lên đó thăm, gặp người mẹ nuôi, điều kiện học tập thì tốt hơn ở nhà nhiều lắm. Nhưng mà ông nhớ con. Kể một lúc lại đưa tay lên chậm nước mắt. Nhà trong hốc núi, trước sau chỉ có mấy cha con, hiu quạnh.

DL có in lá thư và cả những cái mail trao đổi trước đó có liên quan đến suất học bổng cho bé luôn, xem như là mục tiêu phấn đấu

Tranh thủ mấy phút trước giờ đi học, bé Hạnh viết nhanh một bức thư nhờ chuyển giúp đến chú Thực, một người chưa biết mặt, biết tên, nhưng đã dành cho em những tình cảm như cha chú trong nhà

Tình hình như thế bác nhé. Chúc Bác và gia đình nhiều niềm vui.
    Diệu Linh

6 people like this.
  14. thucdtruong

thucdtruong Ong xây tổ

Mattroi Oi:
    Cho chú biết Mỹ Hạnh học hành kết quả ra sao? Và khi nào sẽ thi vào đại học?
    Cám ơn Mattroi nhiều.

2 people like this.
  15. Kiều Hoàng

Kiều Hoàng Ong nghệ

Do có sự "ủy quyền" của Mattroi nên MM xin thông tin cho chú Thực biết: MM vừa ra dự lễ bàn giao ngôi nhà tình thương cho cô Cẩm Hưng, sẵn tiện hỏi thăm ban giám hiệu Trường THPT Lạc Nghiệp, được các thầy cô cho biết: học kỳ I vừa rồi bé Hạnh đạt học lực khá, được danh hiệu học sinh tiên tiến. Bé đang cố gắng học, còn kỳ thi đại học sẽ vào tháng 7 đó chú Thực ơi^^

3 people like this.
  16. thucdtruong

thucdtruong Ong xây tổ

Cám ơn MM và Mattroi nhiều. Xin cho tôi biết khi Mỹ Hạnh thi đậu bằng Tú Tài, và đi thi vào đại học nha.
    Thân nhiều,

1 person likes this.
  17. thucdtruong

thucdtruong Ong xây tổ

Theo tôi biết thì tất cả các trường Đại Học và Cao Đẳng đã công bố điểm thi tuyển. Nhờ các bạn Kiều Hoàng, Mattroi, Diệu Linh (người nào thuận tiện nhất) liên lạc với Mỹ Hạnh và cho tôi biết kết quả nhé. Tôi sẽ gởi học bổng về cho cháu.

Cám ơn!

Thân,

2 people like this.
  18. Kiều Hoàng

Kiều Hoàng Ong nghệ

Hi anh Thực!
    Em được biết thông tin từ cô Thảo- Hiệu Phó Trường THPT Lạc Nghiệp, bé Mỹ Hạnh đạt điểm tốt nghiệp Tú tài loại khá. Trong kỳ thi đại học bé thi Đại học Maketting được 17.5 điểm, cộng cả điểm ưu tiên vừa đủ điểm chuẩn vào trường này. Để em nắm thêm thông tin, hình như cô bé đủ cả điểm vào trường thi khối B. Chưa biết cô bé đi học trường nào. Em sẽ nhắn thêm sau nhé^^

2 people like this.
  19. thucdtruong

thucdtruong Ong xây tổ

Cám ơn MM nhiều. MM vẫn khỏe chứ? Chúc MM và gia đình những điều tốt nhất!
    Cho anh gởi chúc mừng đến cháu Mỹ Hạnh nha.

Thân,

1 person likes this.
  20. Kiều Hoàng

Kiều Hoàng Ong nghệ

Em cảm ơn anh nhiều. Lỡ mang cái tên nên em cứ phải phấn đấu để khoẻ hoài chứ không được yếu^^
    Bé Hạnh sẽ đi học Trường Đại học Tài chính Maketting anh ạ! Cô bé đang tranh thủ đi làm thuê, 1 ngày thu hoạch rau được trả công 90.000đ. Đây là số điện thoại liên lạc của cháu: 01636504565.
    Em cũng chúc anh và cả gia đình khoẻ mạnh, hạnh phúc, vạn sự như ý^^. Mặc dù anh chưa "nói được những điều ta ước mơ", nhưng có nhiều tác giả có thể giúp ta "thay lời muốn nói"lắm anh ạ! Miễn sao anh có thể làm được -có thể chưa hết- nhưng được vài điều mình mơ ước trong đời là cũng hạnh phúc lắm rùi ^^

2 people like this.