Đoản Khúc

Thảo luận trong 'ĐA NHIM THƯ QUÁN' bắt đầu bởi sói con, 06/01/2009.

1. Rocklyn

Rocklyn New Member

Dung dăng dung dẻ
    Sống khoẻ để chơi
    Lo nghĩ nhiều rồi
    Chơi cho thoả thích
    Bao lời chỉ trích
    Hãy bỏ ngoài tai
    Cuộc sống còn dài
    Phải ai cũng hiểu?...​

5 people like this.
  2. sói con

sói con New Member

Chiều hôm nay, nắng nhạt, gió nhạt, lòng mình cũng nhạt.

Giữa tiếng cười nói chồng chéo của trẻ con, tiếng nhạc bỗng lọt thỏm, thanh âm trở nên nhập nhằng.
    Trên đường đi, bao lượt người tưng bừng hớn hở.
    Trong quán cà phê, bao niềm vui ánh trong nụ cười.
    Đời rộn ràng là thế, cuộc sống nhộn nhịp là thế, sao lòng mình vẫn cứ thấy nhạt ?

Ở đây, mây trời nhiều khi không hiểu nổi.
    Mưa chìm trong nắng,
    Nắng vùi mình trong gió,
    Gió cuộn tròn trong mưa.
    Cứ thế, tuần hoàn…​

Cuộc sống cũng vậy,
    Nghịch - thuận đến phi lý mà có thay đổi được gì?
    Cười một cái.
    Chấp nhận tất cả.
    Mà lắm lúc lại là buông xuôi tất cả...​

3 people like this.
  3. sói con

sói con New Member

Em vừa trở về sau một cuộc vui.
    Lòng rỗng toác…

Em chưa từng nhìn sâu vào lòng mình để cảm nhận cho đến tận cùng nỗi cô đơn dù sự cô đơn luôn hiển hiện quanh em như khí trời.

Đời em có biết bao niềm vui, nhưng những cuộc vui ngắn ngủi cũng chỉ xiềng xích được nỗi cô đơn trong chốc lát. Khi những cuộc vui vội vã đi qua, em cảm thấy cô đơn hơn gấp bội.

Nỗi cô đơn của em mơ hồ đến nỗi em không thể khái niệm được. Giữa mênh mang những người, em vẫn cảm thấy cô độc. Trong những bản nhạc buồn, em vẫn cảm thấy cô đơn dàn trải. Đối diện với chính mình, em cũng không thoát khỏi sự lạc lõng.

Em vừa trở về sau một cuộc vui.
    Tim trống rỗng…
    Gặp lại cố nhân mang tên CÔ ĐƠN.

4 people like this.
  4. Cà Chua Dran

Cà Chua Dran New Member

Con người có những giây phút thích cô đơn
    Để nghe thấy được những điều, có ai bên, không nghe thấy
    Nhưng nếu kéo dài thành tháng năm những giây phút ấy
    Con người sẽ héo mòn, đau khổ... bơ vơ!
    (Sưu tầm)

Vào một ngày bất chợt nào đó ta chợt thấy mình sao lạc lõng bơ vơ, sao buồn tẻ trống vắng. Nhưng trong guồng quay bận rộn của cuộc sống vô cùng hối hả này lại thật cần thiết những phút cô đơn dù là ngắn ngủi.Nó như một dấu lặng để ta có thời gian nhìn lại chính bản thân mình, là bước đệm tinh thần cho ta đi tiếp. Và rất có thể trong phút cô đơn ta sẽ thấu hiểu nỗi niềm tâm sự của những người xung quanh.Vậy thì lối thoát cho sự cô đơn là hãy tìm đến hãy sẻ chia nỗi cô đơn của tất cả mọi người. Tôi nghĩ rằng khi những nỗi cô đơn gặp nhau, cộng lại và chia ra thì con đường từ cô đơn đến hạnh phúc không phải là quá xa.

Bàn tay cô đơn thương bóp nát chính trái tim mình
    Bàn chân cô đơn thường dẫn ta đến với Thần, với Phật...

4 people like this.
  5. hồng hoang

hồng hoang New Member

Cảm giác này sao buồn quá...

1 person likes this.
  6. sói con

sói con New Member

Tôi đã từng đề nghị với một người bạn rằng khi nào buồn, tôi sẽ tìm đến người ấy. Người bạn đó đã nói với tôi thế này: “Hai người buồn gặp nhau thì nỗi buồn sẽ nhân lên”. Ngay lúc đó, tôi bỗng cảm thấy ngờ vực chính cái điều mà bạn đã nói và cũng là điều mà tôi từng nghĩ: những nỗi cô đơn gặp nhau, cộng lại và chia ra thì con đường từ cô đơn đến hạnh phúc không phải là quá xa. Thực sự thì tôi không chắc con người ta có còn cúi xuống nỗi đau của nhau hay không nữa?

Cô đơn là một phạm trù có tác động ghê gớm, vượt qua cả cái định nghĩa bao hàm chính bản thân nó. Tôi sợ những tàn tích nó để lại nhưng không cách nào, tôi đuổi được nỗi cô đơn ra khỏi mình. Có lẽ, tôi ngốc nghếch. Có thể, tôi yếu đuối nhưng tôi nghiệm ra một điều, nếu không trốn chạy khỏi gông cùm của sự cô đơn thì hãy học cách chấp nhận nó. Cuối cùng thì cũng chỉ có mình mới giải quyết được nỗi cô đơn của chính mình mà thôi.

Ngày hôm nay, khi tôi viết những dòng chữ này, tôi đã có một quyết định: tôi sẽ không viết về nỗi cô đơn nữa bởi nó chỉ khiến tôi yếu mềm.

1 person likes this.